Ông nội cho cháu nhà, đổi ý có đòi lại được không?

145
Chia sẻ
803
Lượt xem

 – Ông nội tôi và vợ kế của ông sở hữu một ngôi nhà đã có sổ đỏ. Vợ kế của ông đã làm giấy từ chối quyền sở hữu. Ông đứng tên trong sổ đỏ một mình. Nay ông nội tôi làm thủ tục sang tên cho 2 cháu nội, trong đó có tôi (có hợp đồng công chứng và đã sang tên sổ đỏ cho 2 cháu nội). 

Xin hỏi khi ông nội tôi đã sang tên sổ đỏ rồi thì ông có đòi lại được không và các con của ông có quyền gì về ngôi nhà đó không?

Theo thông tin bạn cung cấp ông đứng tên trong sổ đỏ một mình, vợ kế của ông đã làm giấy từ chối quyền sở hữu. Nay ông nội bạn làm thủ tục sang tên cho 2 cháu nội, trong đó có bạn (có hợp đồng công chứng và đã sang tên sổ đỏ cho 2 cháu nội). Theo quy định Bộ luật Dân sự 2015, Điều 459. Tặng cho bất động sản

1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu theo quy định của luật.

2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.

Theo quy định trên hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản. Căn cứ theo quy định trên khi hợp đồng tặng cho bất động sản đã đăng ký tên 2 cháu nội thì ông không có quyền đòi lại. Và người có tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có các quyền theo  Điều 167 Luật đất đai năm 2013 quy định quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất như sau: Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất theo quy định của Luật đất đai.

Nguồn : Vietnamnet 

Bài đọc nhiều nhất : Dự án cạnh Hồ Tây gây sốt thị trường . 

Gọi ngay cho người đăng tin

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN VỀ DỰ ÁN

Hoàng Gia
Hoàng Gia
Để thành công trong lĩnh vực bất động sản, bạn phải luôn luôn và luôn đặt lợi ích tốt nhất cho khách hàng của mình trước. Khi bạn làm điều đó, thì bạn sẽ nhận được nhiều điều mà mình mong muốn và không thể tưởng tượng được.

Có thể bạn quan tâm?

Tin rao mua bán mới

Tin rao cho thuê mới

DỰ ÁN NỔI BẬT

Có thể bạn quan tâm?