Doanh nghiệp nước ngoài có được kinh doanh bất động sản?

146
Chia sẻ
809
Lượt xem

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Tôi có người bạn nước ngoài, định thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài để kinh doanh bất động sản tại Việt Nam. Công ty có vốn đầu tư nước ngoài có được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức như doanh nghiệp Việt Nam không?

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 3 Điều 11 Luật Kinh doanh Bất động sản năm 2014 quy định về phạm vi kinh doanh bất động sản của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài như sau:

3. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

a) Các hình thức quy định tại các điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều này;

b) Đối với đất thuê trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế thì được đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng để kinh doanh theo đúng mục đích sử dụng đất.

Điểm b, d, h khoản 1 và điểm b khoản 2 Điều 11 Luật Kinh doanh Bất động sản năm 2014 quy định phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước như sau:

1. Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

b) Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

d) Đối với đất được Nhà nước cho thuê thì được đầu tư xây dựng nhà ở để cho thuê; đầu tư xây dựng nhà, công trình xây dựng không phải là nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

h) Nhận chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản của chủ đầu tư để xây dựng nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được kinh doanh bất động sản dưới các hình thức sau đây:

b) Đối với đất được Nhà nước giao thì được đầu tư xây dựng nhà ở để bán, cho thuê, cho thuê mua;

Như vậy, so với doanh nghiệp trong nước thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài bị hạn chế hơn về phạm vi kinh doanh ngành nghề bất động sản. Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được kinh doanh bất động sản dưới một số hình thức theo các quy định đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 – gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe.

Gọi ngay cho người đăng tin

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN VỀ DỰ ÁN

Hoàng Long
Hoàng Long

Có thể bạn quan tâm?

Tin rao mua bán mới

Tin rao cho thuê mới

Có thể bạn quan tâm?

Dự án nổi bật