Chủ nhà có được bán nhà cho người khác khi đang còn thời hạn cho thuê?

146
Chia sẻ
810
Lượt xem

Gia đình tôi đang thuê nhà của cô Tâm, trong hợp đồng thuê nhà là 1 năm, nhưng gia đình tôi mới ở được 6 tháng, tuy nhiên, do có vấn đề gì đó mà cô Tâm đã bán nhà này cho người khác, người chủ mới lại không cho gia đình tôi thuê tiếp, gia đình chúng tôi đã phải dọn sang nơi khác để ở. Tôi rất bất mãn về vấn đề này. Mong luật sư tư vấn giúp cô Tâm bán nhà như vậy khi đang cho chúng tôi thuê nhà có đúng pháp luật không? Cảm ơn luật sư.

Người gửi: Nguyễn Hồng Khuyên ( Hải Phòng )

Chủ nhà có được bán nhà cho người khác khi đang còn thời hạn cho thuê?

Sang tên nhà đất mua bằng giấy viết tay cần những thủ tục gì?
Luật sư tư vấn:
Xin chào bạn! cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới luật Việt Phong. Về câu hỏi của bạn, công ty luật Việt Phong xin tư vấn và hướng dẫn cho bạn như sau :

1. Căn cứ pháp luật
– Điều 453, Bộ luật dân sự năm 2005:

Bên mua nhà ở có các nghĩa vụ sau đây:

1. Trả đủ tiền mua nhà đúng thời hạn, theo phương thức đã thoả thuận; nếu không có thoả thuận về thời hạn và địa điểm trả tiền thì bên mua phải trả vào thời điểm bên bán giao nhà và tại nơi có nhà;

2. Nhận nhà và hồ sơ về nhà đúng thời hạn đã thoả thuận;

3. Trong trường hợp mua nhà đang cho thuê, phải bảo đảm quyền, lợi ích của người thuê như thoả thuận trong hợp đồng thuê khi thời hạn thuê còn hiệu lực

2. Chủ nhà có được bán nhà cho thuê cho người khác khi đang còn thời hạn thuê hay không?
Theo quy định, trong trường hợp bên cho thuê nhà và bên thuê nhà không có thỏa thuận nào khác thì trong thời hạn thuê, bên cho thuê có quyền bán nhà cho người khác. Do vậy, việc cô Tâm trong trường hợp của bạn bán nhà cho người khác khi đang còn thời hạn thuê nhà với bạn là không trái với quy định của pháp luật.

Tuy nhiên, chủ sở hữu mới của căn nhà phải tiếp tục thực hiện hợp đồng thuê nhà đối với gia đình bạn đến khi hết thời hạn hợp đồng theo quy định tại khoản 3, điều 453 nêu trên trừ khi bạn có thỏa thuận khác với họ. Trong trường hợp chủ sở hữu mới vẫn không đồng ý cho gia đình bạn tiếp tục thuê căn nhà đó, họ đã vi phạm quy định nêu trên và phải chịu trách nhiệm theo các quy định của pháp luật dân sự về vi phạm nghĩa vụ và vi phạm hợp đồng .

Gọi ngay cho người đăng tin

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN VỀ DỰ ÁN

Trần Dinh
Trần Dinh
Hotline: 0961.214.558

Có thể bạn quan tâm?

No Content Available

Tin rao mua bán mới

Tin rao cho thuê mới

DỰ ÁN NỔI BẬT

Có thể bạn quan tâm?